CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ & TƯ VẤN THUẾ ACP

0902.229.299 - ketoanacp@gmail.com

Quà cho, biếu, tặng khách hàng,... có phải xuất hóa đơn không? Hạch toán như thế nào?

Lượt xem: 1719

Mỗi dịp ngày lễ, ngày Tết,... đặc biệt là dịp Tết Nguyên Đán thì để cho công việc kinh doanh tốt hơn hay là dịp để cảm ơn đối tác, khách hàng thì các công ty thường có chính sách mua quà biếu, tặng khách hàng. Vậy quà tặng cho khách hàng có phải xuất hóa đơn không và cách hạch toán như nào? Xin mời các bạn tham khảo bài viết dưới đây của Kế toán ACP.

Tóm tắt nội dung

    Văn bản pháp luật áp dụng:

    Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31 tháng 03 năm 2014
    Thông tư 119/2014/TT-BTC ngày 25 tháng 08 năm 2014
    Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27 tháng 02 năm 2015

    I. Quà tặng khách hàng, nhân viên,... có phải xuất hóa đơn không?

    Theo điểm b khoản 1 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC và được bổ sung, sửa đổi bởi Thông tư 119/2014/TT-BTCThông tư 26/2015/TT-BTC quy định như sau:

    Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC:

    “b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

    Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì không phải gạch chéo.”

    Khoản 9 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC:

    “2.4. Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng đối với tổ chức kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ:

    a) Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT.

    Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.”

    => Như vậy, doanh nghiệp mua quà tặng khách hàng khi cho, biếu, tặng thì phải xuất hóa đơn GTGT, tính kê khai nộp thuế GTGT như bán hàng hóa cho khách hàng.

    Xem thêm: Cách lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ

    II. Cách hạch toán hàng cho, biếu, tặng khách hàng, nhân viên theo Thông tư 200/2014/TT-BTC

    1. Mua quà về cho, biếu, tặng ngay không nhập kho

    Nợ TK 641 - Chi phí bán hàng
    Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (Nếu có)
      Có TK 111; 112; 331:
      Có TK 3331:

    2. Mua quà về nhập kho, sau đó xuất cho, biếu, tặng

    - Khi mua hàng về:

    Nợ TK 156
    Nợ TK 133
      Có TK 111; 112; 331

    - Khi xuất cho, biếu, tặng:

    Nợ TK 641
      Có TK 156
      Có TK 3331

     

    Kế toán ACP chúc các bạn thành công!

    Tin liên quan

     

    Liên kết webiste


    Tra cứa tên doanh nghiệp để chọn tên doanh nghiệp không bị trùng tên



    Tra cứu thông tin phát hành hóa đơn của doanh nghiệp, của cơ quan thuế 


    Cá nhân tự kê khai - quyết toán thuế TNCN


    Kế toán ACP - Đại lý thuế ACP - Cucthuehanoi.com.vn 


    Công ty cổ phần công nghệ số Thành Nam